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TAARIFA YA MHE. GEORGE B. SIMBACHAWENE (MB), WAZIRI WA 

NCHI, OFISI YA WAZIRI MKUU (SERA, BUNGE NA URATIBU) KUHUSU 

KUWASILISHWA BUNGENI KWA TAARIFA YA HALI DAWA ZA 

KULEVYA YA MWAKA 2021 

____________________________________ 

 

Ndugu Wanahabari, Leo tarehe 10 mwezi Juni mwaka 2022, 

nimewasilisha mbele ya Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Taarifa ya Hali ya Dawa za Kulevya nchini ya mwaka 2021 ili kutekeleza 

matakwa ya Kifungu cha 60 cha Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na 

Dawa za Kulevya Na. 5 ya Mwaka 2015. Kifungu hicho kinaweka masharti 

kwa Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya kuandaa 

na kuiwasilisha bungeni kila mwaka taarifa ya hali ya dawa za kulevya 

nchini. 

 

Lengo la taarifa hii ni kuwafahamisha wananchi hali halisi ya tatizo la dawa 

za kulevya kitaifa na kimataifa, jitihada zilizofanywa na Serikali na taasisi 

zake katika kukabiliana na tatizo hili, ushirikiano uliopo kati ya Nchi yetu na 

Nchi zingine katika kudhibiti na kupambana dawa za kulevya, pamoja na 

changamoto zilizopo katika kukabiliana na tatizo hili. 
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Ndugu Wanahabari, Serikali imeendelea kupambana na tatizo la 

uzalishaji, matumizi na biashara ya dawa za kulevya Nchini. Kama 

ilivyokuwa katika kipindi kilichopita uzalishaji, matumizi, biashara ya dawa 

za kulevya imeendelea kuwa tatizo duniani na kuleta athari za kiuchumi, 

kijamii na masuala ya ulinzi na usalama.   

 

Bangi na mirungi zimeendelea kuwa tatizo Nchini. Katika mwaka 2021, 

jumla ya tani 22.74 za bangi zilikamatwa, ikiwa ni ongezeko la asilimia 72 

ya kiasi kilichokamatwa mwaka 2020. Ukamataji huu ulihusisha jumla ya 

watuhumiwa 9,484. Mirungi iliyokamatwa katika kipindi hicho ilifikia tani 

10.93 zikihusisha watuhumiwa 1,395.  

 

Aidha, Kwa upande wa dawa za kulevya zinazozalishwa viwandani, mwaka 

2021 jumla ya tani 1.13 za heroin zilikamatwa. Hiki ni kiasi kikubwa kuwahi 

kukamatwa kwa mwaka mmoja katika historia ya nchi yetu. Kiasi hicho ni 

mara tatu ya kiasi kilichokamatwa mwaka 2020. Aidha, katika kipindi hicho 

kiasi cha gramu 811.30 za cocain zilikamatwa. 
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Ndugu Wanahabari, kwa mara ya kwanza mwaka 2022, katika historia ya 

mapambano dhidi ya dawa za kulevya Nchini, shehena kubwa ya jumla ya 

kilo 430.77 za dawa za kulevya aina ya methamphetamine 

inayotengenezwa na kemikali bashirifu ilikamatwa, ikihusisha watuhumiwa 

tisa raia wa Iran wote wakiwa wanaume. Katika kukabiliana na tatizo hilo, 

Serikali inaendelea kufuatilia mwenendo wa uingizwaji na matumizi ya 

methamphetamine pamoja na kemikali bashirifu ambazo hutumika 

kutengeneza dawa hizo. 

 

Tatizo la matumizi ya dawa za kulevya nchini limeendelea kuwepo pamoja 

na juhudi za udhibiti zinazofanywa na serikali.  Hadi kufikia mwezi 

Desemba 2021, waraibu wa dawa mbalimbali za kulevya pamoja na vilevi 

vingine wapatao 905,902 walijitokeza kupata tiba katika hospitali za wilaya 

na mikoa nchini.  

 

Ndugu Wanahabari, Serikali imeendelea kupanua wigo wa matibabu kwa 

waraibu wa dawa za kulevya ambapo hadi kufikia mwezi Desemba, 2021 

huduma za tiba ya uraibu zilikuwa zikipatikana kwenye vituo 15 vya kutolea 

tiba kwa waraibu wa heroini (MAT Clinics) na vituo hivi kwa pamoja 

vilikuwa vimesajiri waraibu 11,650. Vituo hivi vinapatikana katika mikoa ya 

Dar es salaam, Pwani, Tanga, Mbeya, Songwe, Dodoma, Mwanza na 

Arusha.  
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Serikali imeendelea kufanya usimamizi katika nyumba 44 za Upataji Nafuu 

(Sober House) nchini. Nyumba hizi huanzishwa na kuendeshwa na asasi 

za kiraia na Serikali kwa kupitia Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na 

Dawa za Kulevya imetengeneza Mwongozo wa Uanzishaji na Uendeshaji 

wa Nyumba za Upataji nafuu nchini. Mwongozo huu unasaidia kuzifanya 

nyumba hizi kutoa huduma za utengamao kwa mujibu wa sheria na taratibu 

zilizopo. 

 

Ndugu Wanahabari, napenda kuchukua nafasi hii kuipongeza Mamlaka ya 

Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya pamoja na wadau wote kwa 

ushirikiano uliowezesha udhibiti na mapambano dhidi ya dawa za kulevya 

katika mwaka 2021 pamoja na kuhamasisha jamii kukabiliana na tatizo hili 

ambalo ni hatari kwa mustakabali wa nchi yetu. Aidha, napenda 

kuwahimiza wananchi wote kuendelea kutoa ushirikiano kwa Serikali katika 

kupambana na tatizo la dawa za kulevya kwa manufaa yetu sote, ikiwemo 

kutumia simu ya bure namba 119 ya Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana 

na Dawa za Kulevya. 

 

Ahsanteni kwa kunisikiliza. 

 

George B. Simbachawene (Mb.). 
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